RISALA YA MWENYEKITI WA TUME YA TAIFA YA UCHAGUZI
MHE. JAJ1 (R) SEMISTOCLES S. KAIJAGE KUHUSU UPIGAJI KURA
KATIKA UCHAGUZI MDOGO WA JIMBO NA KATA MBILI (2) ZA

UDIWANI TANZANIA BARA UTAKAOFANYIKA
TAREHE 18 JULAI, 2021

Dar es Salaam 17 Julai, 2021

Ndugu Wananchi;

Kesho tarehe 18 Julai, mwaka huu, kama mnavyofahamu ni siku ya Kupiga
Kura katika Uchaguzi Mdogo wa Mbunge na madiwani katika Jimbo moja
na kata mbili. Uchaguzi huu unahusisha Jimbo la Konde lilipo katika
Wilaya ya Micheweni, Mkoa wa kaskazini Pemba na Kata mbili (2) za
Mbagala Kuu, katika Halmashauri ya Manispaa ya Temeke na Mchemo
katika Halmashauri ya Wilaya ya Newala.

Ndugu Wananchi;

Tume inatumia nafasi hii kuvipongeza Vyama vya Siasa na wagombea
waliojitokeza kushiriki katika uchaguzi huu mdogo, pamoja na wananchi
wote wa jimbo na kata zenye Uchaguzi kwa utulivu ulioonyeshwa wakati

wote wa kipindi cha Kampeni ambacho kinahitimishwa leo.

Uchaguzi huu mdogo wa kiti cha Ubunge na madiwani utahusisha jumla
ya vyama vya siasa 14 vilivyosimamisha wagombea, Wapiga Kura 66,441

na utafanyika katika vituo vya Kupigia Kura 233.



Ndugu Wananchi:

Fume va Taila ya Uchagazi inatumia nafasi hii kuvikumbusha vyama vya

S1ASA,

wagombea, mawakala, wapiga kura na wananchi wote kwa ujumla

Luzinpatiao mambo yalualayo:-

)

iv)

Kwa kuwa kesho jumapili tarche 18, Julai, mwaka huu ni siku ya
Uchaguzi mdogo wa Ubunge na Udiwani katika maenco tajwa ya
uchaguzi, Vyama vya siasa, Wagombea na wafuasi wao hawatakiwi
kufanya mikutano ya kampeni zaidi ya saa kumi na mbili kamili
(12:00) jioni ya leo. Baada ya muda huo pia hairuhusiwi kutumia
alama za vyama zinazoashiria kampeni kama vile vipeperushi,

bendera, mavazi n.k.

Upigaji kura utafanyika katika vituo vile vile vilivyotumika wakati

wa Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2020.

Vituo vya Kupigia Kura vitafunguliwa saa moja kamili (1:00) asubuhi
na kufungwa saa kumi kamili (10:00) jioni. Iwapo, wakati wa kufunga
Kituo watakuwepo wapiga kura katika mstari ambao wamefika kabla
ya saa kumi jioni na hawajapiga kura, wataruhusiwa kupiga kura.
Mtu yeyote hatarahusiwa kujiunga katika mstari wa wapiga kura

baada ya saa kami kamili (10:00) jioni.

Walakaoruhusiwa kupiga kura ni wale tu ambao wamo kwenye
Daftari la Kudumu [a Wapiga Kura kwenye jimbo na kata husika na

wana kadi zao za Mpiga Kura. Hata hivyo, Tume kwa kuzingatia



vi)

vii)

masharti ya kifungu cha 61(3) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi,
pamoja na kifungu cha 62(1) cha Sheria ya Uchaguzi wa Serikali za
Mitaa, imeruhusu wapiga kura ambao wamepoteza kadi zao au kadi

kuharibika kutumia vitambulisho mbadala.

Mojawapo ya kitambulisho mbadala ambacho mpiga kura anaweza
kutumia ni; Pasi ya Kusafiria, Leseni ya Udereva au Kitambulisho cha

Uraia kinachotolewa na Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA).

Mpiga Kura aliyepoteza kadi yake au kadi yake kuharibika ataweza
kuruhusiwa kutumia kitambulisho mbadala, iwapo tu; atakuwa
ameandikishwa kwenye Daftari la Kudumu la Wapiga Kura na jina
lake lipo katika orodha ya Wapiga Kura katika kituo anachokwenda
kupiga Kura. Aidha, majina yake yaliyopo katika Daftari la Kudumu
la Wapiga Kura yafanane na yale yaliyopo katika kitambulisho

mbadala.

Tume, kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 12A cha Sheria va
Taifa ya Uchaguzi Sura ya 343, watakaopiga kura katika uchaguzi
mdogo Jimbo la Konde ni wale tu walioandikishwa katika Daftari la

Kudumu la Wapiga Kura la Tume ya Uchaguzi ya Zanzibar (ZEC).

Kutakuwa na majalada ya nukta nundu katika vituo vya kupigia kura
kwa ajili ya kuwawezesha watu wenye ulemavu wa kuona kupiga
kura bila usaidizi. Kwa wapiga Kura wenye ulemavu wa kuona

ambao hawawezi kutumia majalada hayo, wataruhusiwa kwenda



vituoni na watu watakaowachagua wenyewe kwa ajili ya kuwasaidia

kupiga kura.

viii) Katika vituo vya kupiga kura, Kipaumbele kitatolewa kwa

1x)

X)

wagonjwa, watu wenye ulemavu, wazee, wajawazito na akina mama

wanaonyonyesha watakaokuwa na watoto vituoni.

Kwa mujibu wa maelekezo yaliyomo katika Maadili ya Uchaguzi ya
mwaka 2020 ambayo yaliridhiwa na wahusika vikiwemo vyama vya
siasa, Wapiga kura watatakiwa kuondoka vituoni mara tu baada ya
kupiga kura. Hivyo, Tume inawashauri wananchi kujiepusha na

mikusanyiko katika maeneo ya vituo vya kupigia kura.

Vyama vya Siasa vinavyoshiriki katika uchaguzi wa kesho vinao
wajibu na haki ya kuweka mawakala katika vituo vyote vya Kupigia
na Kujumlishia Kura. Wajibu wa mawakala hao ni kulinda maslahi
ya vyama vyao na wagombea. Pamoja na wajibu huo, Tume
inawakumbusha mawakala hao, kuzingatia Sheria, Kanuni na
Taratibu za Uchaguzi wakati wote wa utekelezaji wa majukumu yao

vituoni.

Ndugu Wananchi;

Tume ya Taifa ya Uchaguzi inatarajia kuona hali ya amani na utulivu

ambayo imekuwepo kwenye maeneo yenye Uchaguzi hadi hivi sasa

inaendelea kuwepo hadi shughuli za uchaguzi zitakapokamilika.

Tukumbuke kuwa jukumu la kulinda amani ya nchi yetu ni la kila



mwananchi, vyama vya Siasa, wagombea na wadau wa uchaguzi. Hivyo,

tuepuke kujihusisha na matukio yenye viashiria vya uvunjifu wa amani.

Vilevile, Tume inavikumbusha Vyama vya siasa, wagombea na wasimamizi
wa uchaguzi kuhakikisha wanazingatia sheria, kanuni na taratibu za
uchaguzi. Iwapo kutakuwa na malalamiko yoyote yatakayojitokeza,
taratibu za kisheria na kikanuni zinapaswa kufuatwa katika kuwasilisha na

kushughulikia malalamiko hayo kwenye mamlaka zilizowekwa kisheria.

Kwa kumalizia, Tume inatoa rai kwa Wapiga Kura Jimbo la Konde na kata
mbili zinazohusika na uchaguzi huu mdogo, kujitokeza kwa wingi kwenye

vituo vya kupigia kura hapo kesho, ili kuwachagua viongozi

wanaowataka.

KUMBUKA KURA YAKO NI SAUTI YAKO,

NENDA UKAPIGE KURA
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